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TANGAZO LA SERIKALI NA. 387 la tarehe 17/05/2024 
 

SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA, 
 

(SURA YA 191) 
_________ 

 
KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 230(2)(d) na (e)) 

___________ 
KANUNI ZA UPATIKANAJI NA MGAWANYO WA FAIDA ZA RASILIMALI ZA 

KIJENETIKI ZA MWAKA 2024 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri.  

SEHEMU YA PILI 
MADHUMUNI 

4. Madhumuni. 
 

SEHEMU YA TATU 
USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA KIJENETIKI 

 
5. Umiliki wa rasilimali za kijenetiki.  
6. Jukumu la kulinda maslahi ya Taifa.  
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SEHEMU YA NNE 
MUUNDO WA KIUTAWALA NA KITAASISI 

 
7. Mratibu wa Kitaifa.  
8. Majukumu ya Mratibu wa Kitaifa. 
9. Mamlaka za Usimamizi. 
10. Majukumu ya Mamlaka za Usimamizi. 
11. Majukumu ya mamlaka za serikali za mitaa. 
12. Wajibu wa jamii. 

 
SEHEMU YA TANO 

UDHIBITI NA USIMAMIZI WA UPATIKANAJI NA MGAWANYO 
WA FAIDA ZA RASILIMALI ZA KIJENETIKI 

 
13. Upatikanaji wa rasilimali za kijenetiki. 
14. Maombi ya Kibali cha Upatikanaji. 
15. Taratibu za maombi ya Kibali cha Upatikanaji. 
16. Wajibu wa mmiliki wa Kibali cha Upatikanaji. 
17. Zuio la kusafirisha nje ya nchi. 
18. Maombi ya Kibali cha kusafirisha nje ya nchi.  
19. Nyaraka za kuambatisha. 
20. Uthibitisho wa kibali cha kuingiza au kupitisha nchini. 
21. Zuio kwenye Kibali cha Usafirisha Nje ya Nchi.  
22. Haki miliki kwa jamii. 
23. Uhalali wa Kibali cha Usafirisha Nje ya Nchi. 
24. Kusitishwa kufuta au kubatilishwa kwa Kibali cha Usafirisha Nje 
ya Nchi.  
25. Ufuatiliaji wa uzingatiaji wa Kibali cha Upatikanaji au Usafirishaji 
Nje ya Nchi. 
 

SEHEMU YA SITA 
UTARATIBU WA MGAWANYO WA FAIDA 

 
26. Mgawanyo wa faida. 
27. Makundi ya mgawanyo wa faida. 
28. Ridhaa ya Awali ya Maandishi. 
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29. Makubaliano ya Mgawanyo wa Faida. 
30. Nakala za makubaliano. 
31. Mapitio ya Makubaliano ya Mgawanyo wa Faida. 

 
SEHEMU YA SABA 

HAKI KUHUSU UPATIKANAJI NA MGAWANYO WA FAIDA ZA 
RASILIMALI ZA KIJENETIKI 

 
32. Haki ya jamii.  
33. Haki ya mmiliki wa Kibali cha Upatikanaji au Usafirishaji Nje ya 
Nchi. 
 

SEHEMU YA NANE 
MASHARTI YA JUMLA 

 
34. Makosa na adhabu 
35. Kipindi cha mpito. 
36. Wajibu wa kutoa mrejesho. 
37. Utunzaji wa kumbukumbu. 
38. Rufaa.  
39. Mamlaka ya kutoa miongozo ya kisera au ya jumla. 

__________ 
 

MAJEDWALI 
___________ 
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SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA, 
 

(SURA YA 191) 
_________ 

 
KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 230(2)(d) na (e)) 

 
KANUNI ZA UPATIKANAJI NA MGAWANYO WA FAIDA ZA RASILIMALI ZA 

KIJENETIKI ZA MWAKA 2024 
 

SEHEMU YA KWANZA  
MASHARTI YA UTANGULIZI  

 
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Upatikanaji na Mgawanyo wa Faida za Rasilimali za 
Kijenetiki za Mwaka 2024.  

  
Matumizi  2.-(1) Kanuni hizi zitatumika kwenye mgawanyo wa 

faida zitokanazo na matumizi ya rasilimali za kijenetiki au 
maarifa yake ya kiasili, zinazotokea kiasili au kuasiliwa 
kulingana na mazingira katika eneo lake au nje ya eneo 
lake zinazokusudiwa kutumika kwa utafiti, biashara au 
matumizi mengine yasiyo ya kibiashara ndani na nje ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo (1), 
Kanuni hizi hazitatumika kwenye upatikanaji wa rasilimali 
za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili ambazo-  

 (a) zinazalishwa na jamii kwa matumizi yao 
wenyewe; 

 (b) zimethibitishwa kwa matumizi ya chakula au 
matumizi mengine kama ilivyoainishwa na 
sheria mahususi za sekta au ambazo hazitokani 
na madhumuni ya kibiashara au si kwa ajili ya 
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kuingizwa nchini au kusafirishwa kwenda nchi 
nyingine isiyo ya asili; 

 (c) zinatokana na wanyama na mimea kama 
ilivyofafanuliwa na sheria zinazosimamia 
uzalishaji wa aina mbalimbali; 

 (d) zimekusudiwa kwa madhumuni ya utafiti wa 
kielimu ulioidhinishwa katika taasisi za taaluma 
na utafiti Tanzania zinazotambuliwa na 
kusimamiwa na mamlaka husika; au  

 (e) zinatokana na binadamu. 
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “Baraza” maana yake ni kama ilivyoainishwa chini ya 

Sheria; 
 “faida” maana yake ni faida yoyote ya kifedha au isiyo ya 

kifedha au faida au riba au manufaa yanayotokana na 
au inayozalishwa kutokana na matumizi ya 
kibiashara, yasiyo ya kibiashara, matumizi ya 
viwandani au matumizi ya kiuchumi ya rasilimali za 
kibaiolojia au kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
yanayotumika kupata, kuendeleza au kuboresha 
bidhaa au mchakato; 

 “faida za kifedha” maana yake ni malipo ya kifedha 
yanayofanywa au faida inayotokana na matumizi ya 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili; 

 “haki miliki” maana yake ni wazo, uvumbuzi au ubunifu 
ambao msingi wake una dhamira ya umma ya kutoa 
hadhi ya umiliki wa mali;  

  
 “jukwaa la taarifa” maana yake ni jukwaa la kimtandao la 

kubadilishana taarifa ili kuwezesha utekelezaji wa 
Itifaki ya Nagoya;  

 “kibali cha upatikanaji” maana yake ni hati   inayotolewa 
na mamlaka ya usimamizi ambayo inamruhusu mtu 
kupata rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
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kiasili;   
 “kibali cha kusafirisha nje ya nchi” maana yake ni hati 

inayotolewa na Mratibu wa Kitaifa kwa mtu 
anayekusudia kusafirisha rasilimali za kijenetiki 
kwenda nje ya nchi iwe kwa biashara au si kwa 
biashara; 

 “kibali cha utafiti” maana yake ni hati inayotolewa na 
Mamlaka ya Usimamizi wa utafiti kwa mtu 
anayekusudia kufanya utafiti wa rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili; 

 “matumizi ya kibiashara” maana yake ni matumizi ya 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
kwa faida ya kifedha au madhumuni mengine yenye 
uelekeo wa faida;   

 “maarifa yake ya kiasili” maana yake ni maarifa 
yaliyopatikana ambayo ni muhimu kwa uhifadhi na 
matumizi endelevu ya rasilimali za kijenetiki au 
ambayo yana thamani ya kijamii na kiuchumi, na 
ambayo yameendelezwa kwa miaka mingi katika 
jamii; 

 “makubaliano ya mgawanyo wa faida” maana yake ni 
makubaliano baina ya mwombaji na Mamlaka ya 
Usimamizi kwa madhumuni ya kuainisha jinsi ya 
kugawana faida itokanayo na matumizi ya rasilimali 
za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili;  

 “makubaliano ya kubadilishana takwimu” maana yake ni 
mkataba rasmi ambao unaainisha aina ya takwimu 
zitakazoweza kutumika kwa pamoja na matumizi 
yake stahiki; 

 “makubaliano ya uhamishaji vinasaba” maana yake ni 
makubaliano kati ya Mamlaka ya Usimamizi au 
mwakilishi wake na mkusanyaji, yanayoweka 
masharti kuhusu namna rasilimali za kijenetiki 
zinaweza kuhamishwa kutoka upande mmoja 
kwenda mwingine; 

 “Mamlaka ya Usimamizi” maana yake ni ofisi ya Serikali, 
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wizara, idara, mamlaka ya udhibiti, taasisi za utafiti, 
mamlaka ya serikali za mitaa, au wakala inayohusika 
na usimamizi wa suala lolote la rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili; 

 “masharti yanayokubaliwa kwa pamoja” maana yake ni 
masharti yaliyowekwa katika makubaliano kati ya 
mtoa huduma na mkusanyaji kwa ajili ya upatikanaji 
na utumiaji wa rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili pamoja na mgawanyo wa faida 
unaotokana na matumizi yake; 

 “matumizi ya rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili” maana yake ni matumizi ya   rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili kwa madhumuni 
ya kibiashara au yasiyo ya kibiashara; 

 “matumizi yasiyo ya kibiashara” maana yake ni matumizi 
ya rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
kwa madhumuni ya kitaaluma, utafiti au madhumuni 
mengine yasiyo na uelekeo wa kibiashara;   

 “mgawanyo wa faida” maana yake ni mgawanyo wa haki 
na usawa wa faida ya kifedha na isiyo ya kifedha 
inayotokana na au kutoka katika matumizi ya 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili kati 
ya mkusanyaji na mmiliki halali;  

 “mkusanyaji” maana yake ni mtu au wakala wake ambaye 
amepata kibali cha upatakanaji wa rasilimali za 
kijenetiki au bidhaa zake zitokanazo na au maarifa 
yake ya kiasili yanayotakana na au yenye asili ya 
Tanzania; 

 “Mratibu wa Kitaifa” maana yake ni Wizara yenye 
dhamana ya mazingira; 

 “mwombaji” maana yake ni mtu ambaye anatuma maombi 
rasmi ya kupata rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili; 

 “Ridhaa ya Awali ya Maandishi” maana yake ni idhini ya 
maandishi ya awali inayotolewa na Mamlaka ya 
Usimamizi au jamii husika kwa mkusanyaji ili 
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kupata rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
asili;  

 “rasilimali ya kijenetiki” maana yake ni kama 
ilivyoainishwa katika Sheria;  

Sura ya 191 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira; 

 “upatikanaji” maana yake ni kupata, kumiliki na kutumia 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
yanayohifadhiwa, iwe bidhaa zinazotokana na, na 
pale ambapo inatumika, sehemu ya rasilimali 
isiyoshikika, kwa madhumuni ya utafiti, utafutaji wa 
viumbe hai, uhifadhi, matumizi ya viwandani au 
matumizi ya kibiashara; 

 “utaratibu wa haki na usawa” maana yake ni hatua 
zinazochukuliwa kuhakikisha faida zinazotokana na 
matumizi ya rasilimali za kijenetiki au maarifa yake 
ya kiasili, pamoja na matumizi na biashara 
zitakazotokana nazo zinagawanywa kwa njia ya haki 
na usawa miongoni mwa taasisi au jamii zote 
zilizotambuliwa katika kuchangia usimamizi wa 
rasilimali, utafiti na maendeleo au biashara;   

 “utafutaji wa viumbe hai” maana yake ni utafutaji na 
ukusanyaji wa rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili kwa madhumuni ya biashara au 
yasiyo ya kibiashara; 

 “vinasaba” maana yake ni kama ilivyoainishwa katika 
Sheria; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
mazingira. 

  
SEHEMU YA PILI  

MADHUMUNI 
 

Madhumuni  4. Madhumuni ya Kanuni hizi ni- 
 (a) kuainisha utaratibu na namna ya kupata 

rasilimali za kijenetiki; 
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 (b) kuhamasisha usimamizi na matumizi endelevu 
ya bioanuai;  

 (c) kuweka utaratibu wa mgawanyo wa faida 
zitokanazo na matumizi ya rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili;  

 (d) kutoa elimu na kukuza uelewa wa jamii kuhusu 
upatikanaji wa rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili; na 

 (e) kutambua, kulinda, na kutunza haki za msingi za 
jamii kuhusu rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili yanayopatikana ndani ya eneo lao. 

 
SEHEMU YA TATU 

USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA KIJENETIKI 
 

Umiliki wa 
rasilimali za 
kijenetiki 

 5. Haki ya kutambua, kudhibiti na kuratibu 
upatikanaji wa rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili ya Tanzania imekasimiwa kwa Serikali kwa 
manufaa ya watu na itatekelezwa kwa mujibu wa Kanuni 
hizi na sheria yoyote husika. 

  
Jukumu la 
kulinda 
maslahi ya 
Taifa 

 6. Mtu yoyote anayetekeleza mamlaka yake kwa 
mujibu wa Kanuni hizi katika kufanya uamuzi, kutoa amri, 
kutekeleza mamlaka yoyote, au utendaji wa kazi, au 
wajibu wowote atazingatia maslahi ya Taifa la Tanzania. 

  
SEHEMU YA NNE 

MUUNDO WA KIUTAWALA NA KITAASISI 
  

 Mratibu wa 
Kitaifa 

 7. Wizara yenye dhamana ya mazingira itakuwa ni 
Mratibu wa Kitaifa wa Itifaki ya Nagoya kuhusu 
Upatikanaji, Matumizi na Mgawanyo wa Haki na Usawa 
wa Faida zitokanazo na Rasilimali za Kijenetiki. 

  
Majukumu ya  8. Mratibu wa Kitaifa atapaswa- 
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Mratibu wa 
Kitaifa 

(a) kuhakikisha kuwa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inanufaika kutokana na rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
yaliyopatikana;  

 (b) kutoa kibali cha usafirishaji nje ya nchi wa 
rasilimali za kijenetiki; 

 (c) kuanzisha mawasiliano na ushirikiano wa kitaifa, 
kikanda na mashirika na taasisi za kimataifa; 

 (d) kutoa na kuratibu mwongozo wa kisera wa 
masuala yanayohusu upatikanaji na mgawanyo 
wa faida itokanayo na matumizi ya rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania;  

 (e) kushirikiana na ofisi au wizara yenye dhamana 
ya mazingira ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kwa masuala yanayohusu upatikanaji 
na mgawanyo wa faida chini ya Itifaki ya 
Nagoya; 

 (f) kuhakikisha uendeshaji wa Jukwaa la Kitaifa la 
kubadilishana taarifa za masuala ya rasilimali za 
kijenetiki zinazopatikana, kusafirishwa nje ya 
nchi, kuingiza ndani ya nchi au kupitishwa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 (g) kushirikiana na wadau katika kuwezesha ujengaji 
wa uwezo kwa masuala yanayohusu utekelezaji 
wa Kanuni hizi; 

 (h) kuratibu, kufuatilia na kutathmini utekelezaji na 
usimamizi wa matakwa ya Kanuni hizi; 

 (i) kufuatilia na kutathmini ufanisi na utekelezaji wa 
shughuli zinazotekelezwa na Mamlaka ya 
Usimamizi ili kuhakikisha Kanuni hizi 
zinazingatiwa; 

 (j) kuhamasisha ushiriki wa jamii na kujenga 
uelewa kuhusu upatikanaji na mgawanyo wa 
faida unaotokana na matumizi ya rasilimali za 
kijenetiki na maarifa yake ya kiasili; 
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 (k) kupokea kutoka kwenye Mamlaka ya Usimamizi 
taarifa za ukaguzi wa vibali kutoka kwenye nchi 
ambayo rasilimali za kijenetiki zilizoingizwa 
ndani ya au kusafirishwa kutoka au kupitia 
Tanzania zimetokea; na 

 (l) kutekeleza majukumu mengine yoyote 
yanayowezesha utekelezaji wa Kanuni hizi. 

  
Mamlaka ya 
Usimamizi  

 9.-(1) Kwa madhumuni ya uzingatiaji na utekelezaji 
wa Kanuni hizi, ofisi za serikali, wizara, idara, wakala, 
mamlaka ya serikali za mitaa na taasisi zinazohusika na 
usimamizi wa rasilimali mahususi za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili zitatambulika kama Mamlaka ya 
Usimamizi. 

 
Sura ya 226 

 (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Tume ya 
Sayansi na Teknolojia ya Tanzania iliyoanzishwa na 
Sheria ya Tume ya Sayansi na Teknolojia ya Tanzania 
itakuwa Mamlaka ya Usimamizi katika masuala 
yanayohusu usimamizi, ufuatiliaji, uhamasishaji na uratibu 
wa tafiti za rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili.  

  
Majukumu ya 
Mamlaka ya 
Usimamizi  
 

 10. Kila Mamlaka ya Usimamizi itakuwa na 
majukumu yafuatayo: 

(a) kupokea na kushughulikia maombi ya kibali cha 
upatikanaji wa rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili; 

(b) kupitia maombi na kupendekeza kwa Mratibu wa 
Kitaifa  kwa maandishi, kuhusu utoaji wa kibali 
cha usafirishaji nje ya nchi rasilimali za 
kijenetiki; 

(c) kushirikiana na wizara yenye dhamana ya 
serikali za mitaa katika mchakato wa maombi ya 
kupata rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili yanayosimamiwa na serikali za mitaa au 
jamii; 
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(d) kushirikiana na Mratibu wa Kitaifa au mamlaka 
nyingine zinazohusika, kufuatilia matumizi ya 
rasilimali za kijenetiki; 

(e) Kuhakikisha haki za jamii ambapo rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili yanapatikana 
zinalindwa; 

(f) kuanzisha hifadhi ya nakala ya sampuli, taarifa, 
teknolojia au maarifa ya kiasili ya vinasaba vya 
kijenetiki, zilizopatikana, zilizoingizwa nchini au 
kusafirishwa nje ya nchi; 

(g) kuwasilisha kwa Mratibu wa Kitaifa taarifa za 
mwaka zinazohusiana na utekelezaji wa Kanuni 
hizi; 

(h) kuhakikisha kwamba uhaulishaji wa teknolojia 
au ubadilishanaji wa taarifa kuhusiana na 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
unatekelezwa na watu wanaopata rasilimali hizo; 

(i) kuwezesha majadiliano na uingiaji wa 
makubaliano ya uhamishaji wa vinasaba, 
makubaliano ya kubadilishana takwimu na 
masharti yanayokubaliwa kwa pamoja 
yakijumuisha vigezo na masharti ambayo kwayo 
upatikanaji utaruhusiwa; 

(j) kuhakikisha kwamba makubaliano yote ya 
uhamishaji wa vinasaba, makubaliano ya 
kubadilishana takwimu na masharti 
yanayokubaliwa kwa pamoja yanajumuisha 
masharti yanayojitosheleza kwa ajili ya 
mgawanyo wa faida zitokanazo na matumizi ya 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
ya Tanzania; 

(k) kuhakikisha ujumuishaji, uhusishwaji na 
ushirikishwaji wa jamii husika katika mchakato 
wa upatikanaji wa rasilimali za kijenetiki au 
maarifa yake ya kiasili yanayopatikana katika 
eneo lao, ikijumuisha ridhaa yao ya awali; na 
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 (l) kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa ajili 
ya utekelezaji wa Kanuni hizi. 

  
Majukumu ya 
mamlaka za 
serikali za 
mitaa 

 11. Kwa madhumuni ya kuondoa shaka, mamlaka ya 
serikali za mitaa husika inayosimamia rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili  katika maeneo ya 
kiutawala itakuwa na wajibu wa- 

 (a) kuwezesha mwombaji kupata rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili; 

 (b) kuhakikisha haki za jamii kuhusu rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili zinalindwa; 

 (c) kushiriki katika mchakato wa upatikanaji wa 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili; 

 (d) kutoa ushauri kuhusu masuala yanayohusiana na 
upatikanaji au matumizi ya rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili; 

 (e) kulinda kanuni za kitamaduni, haki, thamani au 
urithi kwenye rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili; na 

 (f) kuweka kumbukumbu za makubaliano na ridhaa 
ya awali ya maandishi. 

  
Wajibu wa 
jamii 

 12. Jamii zitakuwa na wajibu wa- 
(a) kutoa ridhaa ya awali ya maandishi kuhusu 

utumiaji wa rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili yanayopatikana ndani ya maeneo 
yao kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 
Kwanza;  

 (b) kuhifadhi na kusimamia rasilimali za kijenetiki; 
 (c) kutunza na kulinda mila, desturi na maadili 

yanayotokana na uwepo wa rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili; 

 (d) kutumia rasilimali za kijenetiki au maarifa yake 
ya kiasili yanazopatikana ndani ya maeneo yao 
ya kiutawala kwa njia endelevu; na 

 (e) kutunza na kulinda maarifa mengine ya kiasili. 
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SEHEMU YA TANO 

UDHIBITI NA USIMAMIZI WA UPATIKANAJI NA MGAWANYO 
WA FAIDA ZA RASILIMALI ZA KIJENETIKI  

 
Upatikanaji 
wa rasilimali 
za kijenetiki  

 13. Mtu hataweza kupata, kuendeleza au kutumia 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kijamii ya 
Tanzania bila kibali kutoka kwa Mamlaka ya Usimamizi. 

  
Maombi ya 
kibali cha 
upatikanaji 

 14. Mtu anayekusudia kupata rasilimali za kijenetiki 
au maarifa yake ya kiasili kwa madhumuni ya kibiashara 
au yasiyo ya kibiashara, ataomba kibali cha upatikanaji 
kutoka kwa Mamlaka ya Usimamizi. 

  
Taratibu za 
maombi ya 
kibali cha 
upatikanaji 

 15. -(1) Taratibu za maombi ya kibali cha 
upatikanaji zitakuwa ni kwa mujibu wa sheria mahususi 
zinazosimamia rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili. 

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1) na sheria 
zingine zinazohusiana na rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili, kila Mamlaka ya Usimamizi itapaswa, 
wakati inaposhughulikia maombi ya kibali cha upatikanaji 
wa rasilimali hizo, kuzingatia yafuatayo: 

 (a) ridhaa ya awali ya maandishi iliyopatikana 
kutoka kwa jamii au mamlaka husika ya serikali 
za mitaa; 

 (b) makubaliano ya mgawanyo wa faida 
ulioanzishwa kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

 (c) kama hali ya uhifadhi wa rasilimali ya kijenetiki 
inajulikana; 

 (d) kama tathmini ya athari kwa jamii imefanyika; 
 (e) kama upatikanaji unaweza kusababisha upotevu 

wa kijenetiki au kuathiri mfumo wa ikolojia; 
 (f) upatakanaji hauathiri usalama wa chakula;  
 (g) matumizi ya rasilimali ya kijenetiki au maarifa 

yake ya kiasili si kwa madhumuni yaliyo 
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kinyume na maslahi ya Taifa; 
 (h) matumizi ya rasilimali ya kijenetiki au maarifa 

yake ya kiasili si kwa ajili ya kutengeneza silaha 
za kibaiolojia au kikemikali kwa madhumuni ya 
matumizi ya kijeshi au kigaidi;  

 (i) mwombaji hajawahi kutenda kosa chini ya sheria 
yoyote inayotumika ndani au nje ya Tanzania; 

 (j) mwombaji asiwe ametangazwa kuwa 
amefilisika; 

 (k) maombi yanazingatia matakwa ya Kanuni hizi au 
sheria nyingine yoyote; na 

 (l) matumizi ya rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili yasiwe kinyume na makubaliano 
ya kimataifa yanayohusika au hati ambazo 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 
mwanachama. 

  
Wajibu wa 
mmiliki wa 
kibali cha 
upatikanaji 

 16. Mmiliki wa kibali cha upatikanaji atakuwa na 
wajibu wa- 

(a) kuzingatia makubaliano ya uhamishaji wa 
vinasaba au kubadilishana takwimu kwa mujibu 
wa Kanuni hizi; 

 (b) kuitaarifu Mamlaka ya Usimamizi kuhusu 
ugunduzi wote utakaofanyika katika kipindi 
chote cha kibali; 

 (c) kutoa taarifa ya nusu mwaka na ya mwaka 
kuhusu maendeleo ya ukusanyaji unaoendelea 
wa rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili; 

 (d) ikiwa ukusanyaji ni wa muda wa miezi mitatu au 
chini ya hapo, kutoa taarifa ya mwisho ya 
ukusanyaji wa rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili; na 

 (e) kuhakikisha faida zinazotokana na rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
zinagawanywa kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
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Zuio la 
kusafirisha nje 
ya nchi 

 17. Mtu hatasafirisha rasilimali za kijenetiki kwenda 
nje ya nchi bila kuwa na kibali cha kusafirisha kwenda nje 
ya nchi kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili.  

  
Maombi ya 
ibali cha 
usafirishaji nje 
ya nchi 
 

 18.-(1) Mtu ambaye anakusudia kusafirisha 
rasilimali za kijenetiki kwenda nje ya nchi kwa 
madhumuni ya kibiashara au yasiyo ya kibiashara, 
ataomba kibali cha usafirishaji nje ya nchi kwa Mratibu wa 
Kitaifa. 
 (2) Maombi ya kibali cha usafirishaji nje ya nchi 
yatafanywa kupitia fomu iliyoainishwa katika Jedwali la 
Tatu.  

  
Nyaraka za 
kuambatisha 

 19. Maombi ya kibali cha usafirishaji nje ya nchi 
yataambatishwa na- 

(a) ridhaa ya awali ya maandishi kutoka kwa jamii 
inayosimamia rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili; 

(b) kibali cha upatikanaji au kibali cha utafiti 
kinachotolewa na Mamlaka ya Usimamizi; 

(c) Makubaliano ya Mgawanyo wa Faida; 
(d) vigezo vilivyokubaliwa kwa pamoja; 
(e) Makubaliano ya Uhamishaji wa Vinasaba;  
(f) uthibitisho wa malipo ya ada ya maombi 

iliyoainishwa katika Jedwali la Nne; na 
(g) maelezo muhimu au nyaraka nyingine 

zinazoweza kuhitajika na Mratibu wa Kitaifa 
wakati wa kuwasilisha maombi.  

  
Uthibitisho wa 
kibali cha 
kuingiza au 
kupitisha 
nchini  

 20. Kwa madhumuni ya kuzingatia Itifaki ya 
Nagoya, mtu anayeingiza ndani au anayesafirisha 
rasilimali za kijenetiki kupitia Tanzania ataweka wazi 
rasilimali za kijenetiki zilizopo kwenye miliki yake au 
zilizo chini ya udhibiti wake kwa Maafisa Forodha katika 
kituo cha kuingia au kutoka nchini, na atatoa ushahidi wa 
kisheria wa upatikanaji wa rasilimali hizo za kijenetiki 
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kutoka nchi asili. 
  
Zuio la 
kuhamisha 
umiliki wa 
kibali 

 21. Umiliki wa kibali cha usafirishaji nje ya nchi au 
kibali cha upatikanaji kilichotolewa chini ya Kanuni hizi 
hautahamishwa bila idhini ya mamlaka iliyokitoa. 

  
Haki miliki 
kwa jamii 

 22.-(1) Mratibu wa Kitaifa atawezesha ulinzi wa 
haki miliki za jamii kama zilivyohifadhiwa na kulindwa 
chini ya desturi, mila na sheria za kimila zinazopatikana 
ndani ya jamii iwe sheria hizo zimeandikwa au 
hazijaandikwa. 

  (2) Utangazaji wa taarifa za kimaandishi au 
matamshi ya rasilimali za kijenetiki, maarifa yake ya 
kiasili, uwepo wa rasilimali za kijenetiki katika benki ya 
jeni, makusanyo mengine yoyote au matumizi yake ya 
kiasili hayatazuia jamii kutumia haki zake za haki miliki 
kuhusiana na rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili.  
 

Uhalali wa 
kibali cha 
usafirishaji nje 
ya nchi 

 23. Kibali cha usafirishaji nje ya nchi kilichotolewa 
chini ya Kanuni hizi-  

(a) kitakuwahalali kwa kipindi kilichoainishwa 
kwenye kibali hicho; na 

(b) kitatumika kwa rasilimali za kijenetiki au 
maarifa yake ya kiasili yaliyoainishwa katika 
Kibali hicho. 

  
Kusitishwa 
kwa kibali cha 
usafirishaji nje 
ya nchi 

 24.-(1) Endapo mmiliki anatakiuka vigezo au 
masharti yaliyowekwa, Mratibu wa Kitaifa kupitia notisi 
ya maandishi atamjulisha mmiliki wa kibali kuhusu nia ya 
kusitisha, kufuta au kubatilisha kibali hicho.  

  (2) Mmiliki wa kibali cha usafirishaji nje ya nchi 
atatakiwa, ndani ya siku thelathini tangu kupokea notisi, 
kuwasilisha utetezi wa kwanini kibali hicho kisisitishwe, 
kisifutwe au kubatilishwa.  

  (3) Mratibu wa Kitaifa baada ya kupokea 
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uwasilishwaji, ndani ya siku kumi na nne za kazi, 
atamjulisha mmiliki wa kibali cha usafirishaji nje ya nchi 
uamuzi wake. 

  (4) Endapo Mratibu wa Kitaifa amesitisha, amefuta 
au amebatilisha kibali cha usafirishaji nje ya nchi 
atatangaza uamuzi huo angalau katika magazeti matatu 
yenye mzunguko mkubwa nchini.  

  
Ufuatiliaji wa 
uzingatiaji wa 
kibali cha 
upatikanaji au 
usafirishaji nje 
ya nchi 

 25.-(1) Mamlaka ya Usimamizi itafuatilia uzingatiaji 
wa vigezo na masharti yaliyowekwa kwenye kibali cha 
upatikanaji kwa mujibu wa Kanuni hizi au sheria 
inayosimamia rasilimali husika za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili. 
 (2) Mratibu wa Kitaifa atafuatilia uzingatiaji wa 
vigezo na masharti yaliyowekwa katika kibali cha 
usafirishaji nje ya nchi. 

  
SEHEMU YA SITA 

UTARATIBU WA MGAWANYO WA FAIDA 
 

Mgawanyo wa 
faida 

 

 26.-(1) Faida iliyopatikana kutoka kwenye 
makusanyo, maboresho na matumizi ya rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili zitagawanywa kwa 
mujibu wa misingi ya haki na usawa na masharti 
yanayokubaliwa kwa pamoja. 
 (2) Mmiliki wa kibali cha usafirishaji nje ya nchi 
atawezesha mgawanyo wa faida ya kifedha na isiyo ya 
kifedha itokanayo na matumizi ya rasilimali za kijenetiki 
au maarifa yake ya kiasili. 
 (3) Kwa madhumuni ya kanuni hii- 

(a) faida ya kifedha inaweza kujumuisha- 
(i) ada ya upatikanaji na ada ya sampuli 

iliyokusanywa au iliyopatikana; 
(ii) malipo ya uchanganuzi wa sampuli 

iliyokusanywa au iliyopatikana; 
(iii) malipo ya awali; 
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(iv) malipo ya hatua kwa hatua; 
(v) malipo ya mirabaha; 

 (vi) fedha za utafiti; 
 (vii) umiliki wa pamoja wa haki miliki husika; 
 (viii) ubia; 

 
 

(ix) ada ya leseni ikiwa rasilimali za kijenetiki 
au maarifa yake ya kiasili zitatumika kwa 
madhumuni ya kibiashara; 

(x) ada itakayolipwa kwenye mifuko 
inayosaidia uhifadhi na matumizi 
endelevu ya bioanuai; 

(xi) ada ya kusafirisha nje ya nchi kwa kila 
sampuli iliyokusanywa au kupatikana; na 

(xii) mishahara na ada za kitaalamu pale 
ambapo kuna makubaliano ya pamoja; 

(b) faida isiyo ya kifedha inaweza kujumuisha- 
(i) ushirikiano na uchangiaji katika utafiti 

wa kisayansi na programu za maendeleo; 
(ii) kubadilishana matokeo ya utafiti na 

maendeleo; 
(iii) ushiriki katika uendelezaji wa bidhaa; 
(iv) idhini ya kutumia miundombinu ya 

rasilimali za kijenetiki ikijumuisha 
maabara na kanzidata za pande 
zinazoshirikiana; 

(v) uhawilishaji wa maarifa na teknolojia 
zinazohusiana na rasilimali za kijenetiki; 

(vi) kujenga uwezo; 
(vii) ruhusa ya kutumia taarifa za kisayansi 

zinazohusiana na uhifadhi na matumizi 
endelevu ya rasilimali za kibaiolojia; 

(viii) idhini ya kukusanya sampuli; 
(ix) msaada wa vifaa na miundombinu; au 
(x) msaada kwa maendeleo ya jamii.  

 (4) Endapo rasilimali za kijenetiki au maarifa yake 
ya kiasili yamekusanywa kwenye maeneo lindwa, 
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mkusanyaji atalipa ada ya kuingia na ada nyingine husika 
kwa Mamalaka ya Usimamizi. 
 (5) Gawio la faida lililotokana na matumizi ya 
rasilimali ya kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
litagawanywa kwa mujibu wa Kanuni hizi na masharti 
yanayokubaliwa kwa pamoja. 
 

Makundi ya 
mgawanyo wa 
faida  
 

 27. Makubaliano ya Mgawanyo wa Faida 
yatategemea dhumuni mahususi la upatikanaji wa 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili ambalo 
linaweza kuwa la kibiashara au lisilo la kibiashara. 

  
Ridhaa ya 
awali ya 
maandishi 

 28.-(1) Mtu hatakusanya rasilimali za kijenetiki au 
maarifa yake ya kiasili ya Tanzania bila kuwa na ridhaa ya 
awali ya maandishi kutoka kwa Mamlaka husika ya 
Usimamizi. 

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), ridhaa ya 
awali ya maandishi itatolewa kwa mujibu wa taratibu 
zilizoainishwa katika sheria husika inayosimamia 
rasilimali mahususi za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili.  

  
Makubaliano 
ya Mgawanyo 
wa Faida 

 29.-(1) Kkabla ya upatikanaji au utumiaji wa 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili, 
mwombaji na Mamlaka husika ya Usimamizi watajadili na 
kuingia katika Makubaliano ya Mgawanyo wa Faida. 

  (2) Makubaliano ya Mgawanyo wa Faida 
yatajumuisha yafuatayo: 

 (a) taarifa kamili za wahusika wa makubaliano 
ambazo zinajumuisha-  

 (i) jina; 
 (ii) utambulisho; 
 (iii) anuani; 
 (iv) namba ya usajili na anuani ya biashara kwa 

mfanyabiashara; na 
 (v) taarifa nyingine yoyote inayohusika 
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ambayo inaweza kuhitajika na Mamlaka ya 
Usimamizi; 

 (b) taarifa na maelezo ya rasilimali za kijenetiki 
zinazokusudiwa kupatikana ambazo zinaweza 
kujumuisha - 

 (i) jina la rasilimali ya kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili yatakayopatikana; 

 (ii) aina ya rasilimali za kijenetiki; 
 (iii) kiasi cha rasilimali za kijenetiki 

itakayokusanywa; 
 (iv) eneo la kijiografia au kiikolojia ambalo 

rasilimali ya kijenetiki zitakusanywa; na  
 (v) taarifa nyingine yoyote inayohusiana 

ambayo inaweza kuhitajika na Mamlaka ya 
Usimamizi;  

 (c) maelezo ya muda unaokusudiwa kutumika katika 
upatikanaji   na hatua nyingine za matumizi ya 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili;  

 (d) maelezo ya madhumuni ya upatikanaji wa 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili;  

 (e) matumizi yaliyokusudiwa ya rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili;  

 (f) utaratibu na aina ya mgawanyo wa faida; 
 (g) haki na wajibu wa pande zinazotoa au kupata 

rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
na Makubaliano ya Mgawanyo wa Faida; 

 (h) umiliki na usimamizi wa takwimu na matokeo ya 
utafiti;  

 (i) sababu ya kusitisha au kuvunja makubaliano;  
 (j) utaratibu wa kufuta Kibali cha Upatikanaji;  
 (k) madhara ya kukiuka vigezo na Masharti 

yanayokubaliwa kwa pamoja;  
 (l) masharti kuhusiana na haki miliki zinazohusiana 

na rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili;  

 (m) vizuizi kama vipo kuhusiana na matumizi ya 
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rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili;  
 (n) mkakati kuhusiana na hifadhi ya bioanuai;  
 (o) haki na wajibu wa wahusika;  
 (p) utatuzi wa migogoro;  
 (q) marekebisho;  
 (r) maelezo ya majanga yasiyoepukika; na  
 (s) taarifa nyingine husika kama zinavyoweza 

kuhitajika kwa ajili ya uwezeshaji wa 
Makubaliano ya Mgawanyo wa Faida.   

  
Nakala za 
makubaliano 

 30. Makubaliano yoyote yatakayofikiwa chini ya 
Kanuni hizi yatakuwa kwenye nakala halisi sita 
zitakazosambazwa kwa- 

(a) mwombaji au mkusanyaji;  
(b) Mamlaka ya Usimamizi;  
(c) Mratibu wa Kitaifa; 
(d) msimamizi au mwakilishi aliyeidhinishwa wa 

rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili;  
(e) mamlaka ya serikali za mitaa ambapo rasilimali 

za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
yanapatikana; na  

(f) jamii ikiwa rasilimali za kijenetiki au maarifa 
yake ya kiasili yanasimamiwa na mtu.  

  
Mapitio ya 
Makubaliano 
ya Mgawanyo 
wa Faida  

 31.-(1) Vigezo na masharti kwenye Makubaliano ya 
Mgawanyo wa Faida yatapitiwa ndani ya muda 
uliokubaliwa na kuwekwa katika makubaliano kati ya 
wahusika. 
 (2) Kipengele chochote cha Makubalino ya 
Mgawanyo wa Faida yaliyosainiwa kinaweza 
kurekebishwa baada ya mashauriano na idhini ya wahusika 
wa makubaliano.  
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SEHEMU YA SABA 
HAKI KUHUSU UPATIKANAJI NA MGAWANYO WA FAIDA ZA 

RASILIMALI ZA KIJENETIKI 
 

Haki ya jamii   32. Jamii itakuwa na haki zifuatazo pale ambapo 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
yanapatikana ndani ya maeneo yao: 

(a) kutumia rasilimali za kijenetiki au maarifa yake 
ya kiasili; 

(b) kushirikishwa kwa ajili ya kutoa ridhaa ya awali 
ya maandishi katika upatikanaji wa rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili; 

(c) kushiriki katika utafiti wa kisayansi na shughuli 
nyingine zinazohusisha rasilimali za kijenetiki au 
maarifa yao ya kiasili zilizokusanywa kutoka 
kwenye maeneo yao ya kiutawala; na  

(d) kugawana faida ya kifedha au isiyo ya kifedha 
zitokanazo na matumizi ya rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
yanayopatikana ndani ya eneo lao la kiutawala. 

  
Haki ya 
mmiliki wa 
kibali cha 
upatikanaji au 
usafirishaji nje 
ya nchi 

 33. Mmiliki wa kibali cha upatikanaji au kibali cha 
usafirishaji nje ya nchi atakuwa na haki ya-  

(a) kupata rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya 
kiasili kwa mujibu wa kibali cha upatikanaji 
kilichotolewa;  

 (b) kuwa na matumizi endelevu kwa mujibu wa 
vigezo na masharti yaliyotolewa kwenye kibali 
cha upatikanaji au kibali cha usafirishaji nje ya 
nchi; 

 (c) mgawanyo wa haki na usawa wa faida 
zitokanazo na matumizi ya rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili kwa mujibu 
wa Kanuni hizi; na 

 (d) kuhuisha au kuongeza muda wa kibali cha 
upatikanaji kwa mujibu wa sheria mahususi 
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zinazosimamia Mamlaka ya Usimamizi iliyotoa 
kibali husika.  

  
SEHEMU YA NANE  

MASHARTI YA JUMLA  
  

Makosa na 
adhabu  

 34.-(1) Mtu ambaye-  
(a) anapata rasilimali za kijenetiki au maarifa yake 

ya kiasili bila idhini ya maandishi iliyotolewa na 
Mamlaka ya Usimamizi inayotambulika; 

 (b) anavunja vigezo na masharti yoyote 
yaliyoambatishwa katika kibali kilichotolewa 
chini ya Kanuni hizi au sheria nyingine yoyote 
inayohusika; 

 (c) anashindwa kutoa taarifa kuhusu upatikanaji wa 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
zinazotakiwa chini ya Kanuni hizi au sheria 
zinazohusika;  

 (d) anatoa taarifa za uongo, udanganyifu au ulaghai 
ili kupata kibali; au 

 (e) amekiuka masharti yoyote ya Kanuni hizi, 
 (f) anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika 

kulipa faini isiyopungu shilingi laki tano na 
isiyozidi shilingi bilioni moja au kifungo 
kisichopungua miezi mitatu na kisichozidi miaka 
saba au vyote. 

  (2) Mtu akitiwa hatiani chini ya kanuni ndogo ya (1) 
atazuiliwa kupata rasilimali za kijenetiki au maarifa yake 
ya kiasili ya Tanzania. 

  
Kipindi cha 
mpito  

 35.-(1) Mmiliki wa kibali cha upatikanaji 
anayejihusisha katika upatikanaji wa rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili kabla ya kuanza 
kutumika kwa Kanuni hizi, atatakiwa kuzingatia matakwa 
ya Kanuni hizi ndani ya miezi kumi na mbili tangu tarehe 
ya kuanza kutumika kwa Kanuni hizi. 
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  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
malipo yoyote yanayolipwa kwa ajili ya upatikanaji wa 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili kwa 
mujibu wa Kanuni hizi au sheria nyingine yoyote 
yatalipwa katika kipindi cha mpito. 

  
Wajibu wa 
kutoa 
mrejesho  

 36. Mmiliki wa kibali cha upatikanaji au kibali cha 
usafirishaji nje ya nchi kilichotolewa chini ya Kanuni hizi 
au sheria nyingine, atatakiwa kutoa mrejesho wa matokeo, 
maendeleo au aina zisizo za asili zozote zenye uhusiano na 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili 
yaliyopatikana. 

  
Utunzaji wa 
kumbukumbu 

 37. Mmiliki wa kibali cha upatikanaji au kibali cha 
usafirishaji nje ya nchi, atatakiwa kutunza taarifa, nyaraka 
na kumbukumbu za miamala kuhusu rasilimali za 
kijenetiki au maarifa yake ya kiasili yaliyopatikana. 

  
Rufaa  38.-(1) Mtu ambaye hajaridhishwa na uamuzi 

uliofanywa chini ya Kanuni hizi, anaweza kukata rufaa 
kwa mujibu wa masharti ya Sheria. 

  (2) Endapo rufaa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
inaenda kwa Waziri, rufaa hiyo itawasilishwa ndani ya 
siku thelathini kuanzia siku ya kutolewa uamuzi 
unaokatiwa rufaa na itakuwa kwa njia ya barua 
itakayoambatishwa na nakala ya uamuzi na nyaraka 
nyingine ambayo Waziri anaweza kuhitaji. 

  (3) Waziri atatakiwa kutoa uamuzi ndani ya siku 
kumi na nne kuanzia siku ya kupokelewa kwa rufaa. 

  (4) Waziri atatakiwa kumjulisha mleta rufaa uamuzi 
wake na sababu za uamuzi ndani ya siku saba kuanzia siku 
aliyotoa uamuzi. 

  
Mamlaka ya 
kutoa 
miongozo au 
maelekezo ya 

 39. Waziri anaweza kutoa miongozo au maelekezo 
ya kisera ili kuwezesha utekelezaji bora wa Kanuni hizi.  
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kisera  

______________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
________________ 

 
 (Limetengenzwa chini ya kanuni ya 12(a)) 

_____________ 
 

FOMU YA RIDHAA YA AWALI KWA AJILI YA UPATIKANAJI WA RASILIMALI ZA 
KIJENETIKI AU MAARIFA YAKE YA KIASILI 

_ 
Mimi/sisi 
........................................................................................................................
................................ nikiwa/tukiwa 
msimamizi/wasimamizi/muangalizi/waangalizi wa rasilimali za kijenetiki 
au maarifa yake ya kiasili ambazo ni: 
........................................................................................................................
................................ 
 
........................................................................................................................
................................ 

(Taja aina za rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili) 
Toa taarifa za eneo- 
 Kijiji/mtaa: ………………………………………………………………. 
Kata: 
………………………………………………………………………… 
Wilaya/Mji/Manispaa/Jiji: …………………………………………….. 
Mkoa: ……………………………………………………………………… 
 
Naridhia/tunaridhia kwamba 
..................................................................................................... 
(Jina na anuani ya mwombaji kwa ajili ya ridhaa ya awali) anaweza 
kuomba kwa Mamlaka ya Usimamizi kwa ajili ya kufikiriwa kupata 
rasilimali za kijenetiki au maarifa yake ya kiasili yaliyotajwa hapo juu 
yanayopatikana katika usimamizi/uangalizi wangu/wetu.   
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Ridhaa hii imetolewa kwa masharti yafuatayo- 
(1) ..................................................................................... 
(2) ..................................................................................... 
(3) ..................................................................................... 
(4) ..................................................................................... 

Ridhaa hii imetolewa leo tarehe ............................. mwezi wa 
.................................... 20….... 
 

……………………………………….. 
Saini /Lakiri ya Mamlaka ya Usimamizi 

 
 

_______________ 
 

JEDWALI LA PILI  
____________ 

 
 (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 17) 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
KANUNI ZA UPATIKANAJI NA MGAWANYO WA FAIDA ZA RASILIMALI ZA 

KIJENETIKI ZA MWAKA  
 
 
 

__________ 
 

KIBALI CHA USAFIRISHAJI NJE YA NCHI  
                                                                                            Kibali Na. ...................……. 

Hii ni kuthibitisha kwamba 
 

………………..................................…… wa S.L.P. ………....……………… idhini 
imetolewa kusafirisha nje ya nchi rasilimali za kijenetiki kutoka 
...................................................................……. (jina la nchi ya asili ya rasilimali za 
kijenetiki) kwenda .............................................................................................. (taja nchi 
zitakazopitia (kama zipo) na nchi inayokwenda) 
……………………………………………………………………………………… 
 
Taja kwa majina, aina na ukubwa wa rasilimali za kijenetiki zilizokusanywa na 
zinazokusudiwa kusafirishwa nje ya nchi 
…………………………………………………………………………………………………
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…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………… 
Kibali hiki ni kwa ajili ya kutambua kwamba mkusanyaji aliyetajwa hapo juu, alipata Kibali 
cha Upatikanaji kama takwa kwa ajili ya ridhaa ya usafirishaji wa rasilimali za kijenetiki nje 
ya nchi zinazotajwa hapo juu zenye asili ya Tanzania.   
 
Kibali ni kwa ajili ya kuidhinisha kwamba mmiliki wa kibali aruhusiwe kupitisha na 
akubaliwe katika nchi anayokwenda na rasilimali hizo za kijenetiki.  
 
Kibali hiki hakitakuwa halali kwa usafirishaji mwingine wa nje ya nchi. 

 
Vigezo na masharti ya Kibali hiki yameambatanishwa. 

 
Jina…………………………….…………………...….  
Saini ……………….……………………………...  
Tarehe……………………….………………… 
Waziri mwenye dhamana ya Mazingira  
 
 
                                                                   _____________ 
 

JEDWALI LA TATU  
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 18(2)) 

____________ 
 

MAOMBI YA KIBALI CHA USAFIRISHAJI NJE YA NCHI  
 
Kwa*: ...........................................................(anuani ya Mratibu wa Kitaifa) 
...................................................................  
............................................................ ….. 
……………………………………………. 

 
Mimi/sisi*............................................................wa.....................................................................naom
ba/tunaomba...........................................................................................................................................
.............. 

 
 

Kibali cha Usafirishaji Nje ya Nchi kinaombwa kwa ajili ya rasilimali za kijenetiki zifuatazo 
(ambatisha Kibali cha Upatikanaji kilichotolewa na Mamlaka husika ya Usimamizi) 
........................................................................................................................................................ 
..................................................................................................................................................... 

 
Mimi/sisi* naendelea/tunaendelea kutamka kwamba kwa uelewa wangu/wetu kwamba taarifa 
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iliyotolewa katika maombi haya ni sahihi na kweli.  
__________________________   
 ______________________________ 

Tarehe        Saini ya 
mwombaji  

 
 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU  
 
Maombi yamepokelewa na kufanyiwa kazi na ................................................................................ 
(jina la afisa) 
 
Leo tarehe ……………………………………….. mwezi wa  
……………………………………….. 20……… 
*Futa lolote lisilohusika 
 

 
 

_____________ 
 

JEDWALI LA NNE  
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 19(f)) 

 
 

ADA KWA AJILI YA KIBALI CHA USAFIRISHAJI NJE YA NCHI  
 

DHUMUNI ASIYE RAIA ADA ZILIZOAINISHWA 
SIYO LA KIBIASHARA  Maombi ya Kibali cha 

Usafirishaji wa rasilimali za 
kijenetiki Nje ya Nchi  

Mtu binafsi: USD  150 

Kampuni: USD 300 

   
LA KIBIASHARA Maombi ya Kibali cha 

Usafirishaji wa rasilimali za 
kijenetiki Nje ya Nchi  

Madawa: USD 1,000 

Bidhaa nyingine: USD 1,500 

   
  RAIA  
SIYO LA KIBIASHARA Maombi ya Kibali cha 

Usafirishaji wa rasilimali za 
kijenetiki Nje ya Nchi 

Mtu binafsi: TZS 50,000/= 

Kampuni: TZS 150,000/= 
 

   
LA KIBIASHARA Maombi ya Kibali cha Madawa: TZS 200,000/= 
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Usafirishaji wa rasilimali za 
kijenetiki Nje ya Nchi 

Bidhaa nyingine: TZS 
1,000,000/= 

   
 
 
 
 
Dodoma,                   SELEMANI SAIDI JAFO                                                              
      3 Mei, 2024.                         Waziri wa Nchi- Ofisi ya Makamu wa Rais 
                     Muungano na Mazingira 
  


